Tuesday, October 4, 2016

Mkuu wa Mkoa asikiliza vilio vya wafungwa kuondoa msongamano kwenye magereza.

Mkuu wa Mkoa wa Rukwa kamishna Mstaafu Zelote Stephen ametembelea magereza mawili ya mkoa huo ili kusikiliza vilio vya wafungwa na kutafuta utaratibu wa kuweza kuwasaidia na kuondoa msongamano katika magereza hayo.
Mkuu wa Mkoa wa Rukwa Kamishna Mstaafu Zelote Stephen akielekezwa na maafisa wa magereza mifugo inayomilikiwa na jeshi hilo katika gereza la Mollo.
Mkuu wa Mkoa aliyeambatana na wawakilishi wawili wa Mahakama kuu pamoja na kamati ya ulinzi na usalama ya mkoa kabla ya kuongea na wafungwa na mahabusu aliweza kuangalia miundo mbinu ya magereza hayo ikiwemo sehemu za kulalia, kupikia, vyoo wanavyotumiapamoja na huduma ya maji na umeme ili kujua ubora na uimara wa miundombinu hiyo.

Mkuu wa Mkoa ili kujiridhisha na huduma ya chakula katika gereza hilo aliomba bakuli la ugali pamoja na maharage na kuanza kula mbele ya wafungwa hao, jambo ambalo liliwashangaza wafungwa wengi na kushindwa kuamini kumuona Mkuu wa Mkoa ambaye ni mwakilishi wa Mh. Rais Magufuli katika Mkoa wa Rukwa akila chakula hicho.

Pamoja nae waliokula chakula hicho walikuwa ni Katibu Tawala wa Mkoa wa Rukwa Bw. Nixon Nzunda, Mtendaji mkuu wa watumishi wa mahakama Bw. Emanuela Munda pamoja na Katibu wa Mkuu wa Mkoa Frank Mateni.

Mkuu wa Mkoa aliridhishwa na Chakula hicho baada ya kuona maharage sit u yana chumvi na maji lakini pia yaliweza kuongezewa viungo na mafuta, jambo ambalo alishindwa kujizuia kuuliza kama chakula hicho kilikuwa imeandaliwa siku hiyo kwakuwa walijuwa kuwa mkuu wa mkoa huyo atafanya ziara.

“Chakula mbona kitamu sana, hiki kimeandaliwa hivi kwakuwa mna taarifa kwamba leo nafanya ziara katika magereza ama ndio kawaida ya kila siku?” Mkuu wa Mkoa aliuliza.
 Mkuu wa Mkoa wa Rukwa Kamishna Mstaafu Zelote Stephen akielekezwa na maafisa wa magereza maeneo ya mashamba yanayomilikiwa na jeshi hilo katika gereza la Mollo.

Mmoja wa wafungwa Isaya Mwambe ambae yupo katika gereza hilo kwa muda wa miaka 16, alitoa ushuhuda kuwa chakula hicho ndicho wanachokula kila siku na kumtoa hofu mkuu wa mkoa juu ya ubora wa chakula hicho.

Katika kuliangalia suala la Afya Mkuu wa Mkoa alipeleleza utoaji wa huduma kwa wale wanaopatwa na magonjwa na kujibiwa kuwa mara kwa mara wafungwa pamoja na mahabusu hao hufanyiwa uchunguzi wa kiafya na zahanati ya magereza na hali ikiwa mbaya kwa mgonjwa basi hupelekwa hospitali ya Mkoa kwa uchunguzi Zaidi.
 Mkuu wa Mkoa wa Rukwa Kamishna Mstaafu Zelote Stephen  kulia, katibu tawala. Nixon Nzunda kati kati na Emanuel Munda Mtendaji Mkuu wa watumishi wa mahakama wakila chakula kilichoandaliwa kwa wafungwa.
Kabla ya kutoa nafasi ya kusikiliza kilio cha mmoja mmoja Mkuu wa Mkoa alisomewa risala iliyobainisha malalmiko pamoja na changamoto wanazokumbana nazo katika kuruka viunzi ili kuweza kufikia haki zao.

Mingoni mwa changamoto walizoziwasilishwa kwa Mkuu wa Mkoa kupitia risala hiyo iliyosomwa na Oswald Usambo, wafungwa hao walilalamikia mahakama kuweka masharti magumu kwaajili ya kupatiwa dhamana, kucheleweshwa kupelekwa mahakamani pamoja na kuchelwa kwa upelelezi.

Lakini wafungwa hao hawakusita kumshukuru na kumpongeza Mkuu wa Mkoa kwa Kutenga muda wake na kuweza kufika katika magereza hayo ili kuweza kusikiliza vilio vyao. “Mheshimiwa Mkuu wa Mkoa tunatoa shukrani zetu za dhati kabisa kwa kuweza kufika kwetu na kusikiliza kilio chetu, ni Imani yetu kuwa ujio wako ni kama Musa kwa wana wa Izraeli na kutokana na historia yako tunaamini utatusaidia.”

Baada ya kusikiliza risala hiyo Mkuu wa Mkoa alitoa nafasi kwa Wafungwa 10 ili kuelezea kero na manung’uniko yao ambayo risala hiyo haikuyagusia, nafasi ambazo wafungwa hao walizitumia vilivyo a kuweza kutoa machozi yao.

Mongoni mwa Wafungwa waliopata bahati hiyo ni Edes Kamanda ambae alifurahia ujio wa Mkuu wa Mkoa katika gereza na alielezea ujio huo ni alama ya kutatuliwa matatizo yao, lakini kilio chake kilikuwa ni kuachiwa na kukamatwa tena hapohapo mahakamani na wenzie wanane jambo ambalo hawakulielewa mpaka anapata nafasi ya kuongea na Mkuu wa Mkoa.
Mkuu wa Mkoa wa Rukwa Kamishna Mstaafu Zelote Stephen akielekezwa na maafisa wa magereza maeneo ya mashamba yanayomilikiwa na jeshi hilo katika gereza la Mollo.
Mfungwa Mwingine aliyekaa katika gereza hilo kwa miaka sita Adam Abdallah alitoa ushauri kwa serikali ili kuweza kuondoa msongamano hawana budi kutoa adhabu ambazo zitamalizikia vituoni kama vil kwa walevi kuchapwa bakora na kuhoji kuwa kwa wale wanaume waliowatelekeza wake zao, kuwepo kwenye mahabusu hakusaidii bali warudishwe kwa wake zao.

Katika kuhakikisha kila sauti ya Mfungwa inasikika Mkuu wa Mkoa alimuamuru kamanda wa gereza hilo awape karatasi kila mfungwa ili aweze kuandika yale aliyoyaona hakufanyiwa haki katika kesi zao zinazoendelea.

“Nataka kuwahakikishia kwamba hayo mliyoyaelezea kwenye risala, na wale waliopata nafasi ya kujieleza, na yale ambayo hatujayasikia, yote tunayafahamu, tumekuja kuwasikiliza shida na kila mtu aeleze kero yake, Lakini mueleze ukweli, uwongo hautamfikisha mtu popote.” Mkuu wa Mkoa alifafanua.
Pia Mkuu wa Mkoa aliendeleza kuwakumbusha kuwa Tanzania ni nchi nchi inayoendeshwa kwa misingi ya sheria na haitakiwi suala hili liwekwe mchagoni, na hapendi kuona mrundikano katika magereza hayo.

“Hamkuniita, nimeamua kuja mwenyewe kwakuwa natambua wajibu wangu na pia nafuata maagizo ya Mh. Rais John Pombe Magufuli, na Nimekuja na timu yangu ambayo sina wasiwasi nayo, hivyo kuweni watulivu na wavumilivu” Mkuu wa Mkoa alisisitiza.

Lakini katika kuhakikisha mazingira yanatunzwa Mkuu wa Mkoa alishauri gereza hilo kutafuta nishati mbadala kwaajili ya kupikia kama vile kinyesi cha ng’ombe kuliko kutumia kuni ambazo zinapatikana kwa kukata miti.

Baada ya kuona tofauti ya umri katika gereza hilo, Mkuu wa Mkoa aliamua kuwainua vijana 21 wa chini ya umri wa miaka 18 ili kujua makosa yao na kuweza kuanza kuyafuatilia.

Katika safari yake hiyo ya gereza la Mahabusu la Sumbawanga Mkuu wa Mkoa hakuwasahau wanawake waliokuwa wamefungwa katika gereza hilo, ambapo aliweza kupata nafasi ya kuona sehemu wanazolala na miundo mbinu mingine na hatimae kutumia muda wa dakika 55 kusikiliza kero na changamoto za wafungwa hao.
Mkuu wa Mkoa wa Rukwa Kamishna Mstaafu Zelote Stephen akielekezwa na maafisa wa magereza mifugo inayomilikiwa na jeshi hilo katika gereza la Mollo.
Pia Mkuu wa Mkoa alitoa nafasi 14 kwa wafungwa hao ambapo mmoja wa wafungwa hao Magreth Musa aliishauri serikali kuweza kuwapa vifungo vya nje wale wenye vifungo vya chini ya miezi sita ili kuepusha msongamano katika gereza hilo.

Mkuu wa Mkoa aliwatoa wasiwasi na kuwasihi kuwa wasione kuwa wametengwa isipokuwa serikali yao inawakumbuka na kuyashughulikia matatizo yao.

“Msijione kuwa sio watanzania, kumbukeni kuwa tunawajali na kero zenu tutazifuatilia.” Mkuu wa Mkoa alimalizia.

Gereza La Kilimo la Mollo

Mkuu wa Mkoa aliweza kufika katika gereza la kilimo la Mollo na kuweza kuangalia miundombinu kama sehemu za kulalia na jiko la kupikia lakini pia aliangalia vyanzo vya maji.

Kabla ya kuweza kutoa nafasi kwa wafungwa kueleza kero zao, Mkuu wa mkoa aliweza kusomewa risala iliyotawaliwa na kukwama wa rufaa pamoja, kuosekana kwa umeme na  kutumia umeme wa jua na kushindwa kuelewa utendaji kazi wa bodi ya “parole”.

Baada ya risala msomaji Datus Uleti aliweza kumshukuru mkuu wa mkoa kwa ziara yake na kumuomba iwe ni kawaida yake kufanya hivyo, lakini pia hakusita kumuombea mkuu wa Mkoa afya njema.

“Tunashuru kwa ujio wako, hatuna cha kukulipa ila tunakuombea afya njema katika utendaji wako wa azi” Msomaji risala alimaliza.

Mkuu wa Mkoa alitoa nafasi tano kwa wafungwa hao ambapo miongoni mwa waliotoa kilio ni Michael Mika aliyemuomba Mkuu wa Mkoa kuwasaidia kupata madawa kwaaijili ya wagonjwa mbalimbali.

Mkuu wa Mkoa pia alitoa nafasi kwa wafungwa hawa kupewa karatasi na kila mmoja kuweza kuandika kero yake na kuwasisitiza kuwa yote watakayoandika yawe ya kweli na kuwa uwongo hauna faida kwa yeyote.

“Msifikie kuwa tunafurahia mkijaa, tunapenda magereza yawe matupu lakini haiepukiki maana kuna wale wa sikio la kufa halisikii dawa lakini pia hatupendi kuona mpo kizani, mpo hapa ili kuona mwanga na sio kuongezewa kiza.”

Mkuu wa Mkoa katika kuyaweka mambo sawa alitoa nafasi kwa timu aliyoongozana nayo kuweza kuzungumza yale yenye majibu ya hapo hapo, ambapo Mkuu wa gereza Jairo Mwamgunda alisema kuwa wengi wa wafungwa hao hawafikii vigezo vya kupewa parole n ahata wale wenye sifa, ndugu wa wafungwa hao hawako tayari kuwapokea ndugu zao napia wale waliofanyiwa makosa hawataki kutoa msamaha.



No comments:

Post a Comment