Wednesday, February 28, 2018

RC Wangabo asisitiza usafi katika mahindi kujikinga na Kansa.




Mkuu wa Mkoa wa Rukwa Mh. Joachim Wangabo amewataka wakulima
wote mkoani Rukwa kuhakikisha wanayasafisha mahindi yao kabla ya kuyauza ili
kupata soko la uhakika na pia kujiepusha na magonjwa mbalimbali ikiwemo kansa
endapo mahindi hayo yatauzwa yakiwa na mchanganyiko wa mahindi yaliyooza na
takataka.

Amesema kuwa mahindi yaliyooza yana sumu Kuvu ambayo
hutengenezwa yakiwa na upepo na unyevu, sumu ambayo huleta kansa kwenye miili
ya binadamu endapo mahindi hayo yatasagwa na athari hiyo haitakuwa kwa
watanzania peke yao bali hata walaji waliopo nje ya nchi.

“Muhakikishe kwamba mahindi yale mnayoyachambua hambakishi
mahindi yaliyooza na matakataka yale mahindi yaliyooza ni sumu ile inaitwa sumu
kuvu inakuja kutengenezwa baadae kukiwa na upepo na unyevu na kusababisha
kansa, lakini pia mawe yakiingia kwenye mfumo wa kusaga unga, chakula kikiwa na
mawe kitasababisha kidole tumbo, ambapo hadi ufanyiwe upasuaji ndipo upone,”
Alisema

Na kuongeza kuwa kwa kufanya hivyo kutasaidia kutangaza
bidhaa nzuri zitakazo Mkoa wa Rukwa katika mikoa mbalimbali nchini lakini pia
kama usafi huo utazingatiwa utaleta sura nzuri katika soko la kimataifa na
hatimae kuitangaza nchi kwa bidhaa zake bora.

Ameyasema hayo alipotembelea kiwanda cha kuzalisha unga cha
Mbasira Food Industries kilichopo kata ya Malangali, Wilaya ya Sumbawanga
kujionea maendeleo ya kiwanda hicho chenye uwezo wa kuzalisha tani 36,000 za
unga kwa mwaka na kuongea na vibarua wa kiwanda hicho waliokuwa wakitenga
mahindi mazima na mabovu kwaajili ya uzalishaji.

Nae Mkurugenzi wa Mbasira food Industries Ltd Mikidadi
Kassanda amesema kuwa changamoto kubwa wanayopambana nayo katika kununua
mahindi kutoka kwa wakulima ni kupata machanganyiko wa mahindi mabovu na
kusababisha kupoteza kilo nne za mahindi mabovu katika kila kilo 100 za mahindi
wanayouziwa na wakulima.

“Moja ya changamoto tunazokumbana nazo ni ukosefu wa mafunzo
bora kwa wakulima juu ya uzalishaji bora wa mahindi na hatimae kupata mahindi
yasiyo na viwango,” Alisema.

No comments:

Post a Comment